Câu hỏi: Một Doanh nghiệp dự định mua một thiết bị trị giá 245,000 USD. Thiết bị này có đời sống kinh tế là 3 năm và được khấu hao theo phương pháp đường thẳng. Giá trị thu hồi khi thanh lý 0 USD. Nếu thuê thì DN phải trả tiền thuê vào cuối mỗi năm một số tiền cố định là 100,000 USD với thời hạn 3 năm. Thuế suất T.TNDN là 25%. Lãi vay ngân hàng 1 năm là 16%. NAL của phương án thuê là:
A. 18,359.94
B. 15,825.26
C. (55,000)
D. 20,411.05
Câu 1: Nếu doanh thu thuần = 7.000, định phí = 1.000, biến phí = 60% doanh thu thuần , cổ tức cổ phần ưu đãi = 700 thì DOL sẽ là:
A. 2,25
B. 2,0
C. 1,56
D. Tất cả đều sai
30/08/2021 1 Lượt xem
Câu 2: Doanh nghiệp có thể tăng vòng quay tiền mặt bằng cách:
A. Giảm hàng bán trả chậm
B. Giảm khoản mua trả chậm
C. Tăng khoản mua trả chậm
D. Tăng hàng bán trả chậm
30/08/2021 2 Lượt xem
Câu 3: Đặc điểm đầu tiên của loại hình thuê hoạt động là:
A. Bên cho thuê nhận được khoản hoàn trả đầy đủ, bên đi thuê chịu trách nhiệm bảo trì và được quyền từ chối tiếp tục hợp đồng
B. Bên cho thuê không nhận được khoản hoàn trả đầy đủ, bên đi thuê chịu trách nhiệm bảo trì và không được quyền từ chối tiếp tục hợp đồng
C. Bên cho thuê nhận được khoản hoàn trả đầy đủ, bên đi thuê chịu trách nhiệm bảo trì và không được quyền từ chối tiếp tục hợp đồng
D. Bên cho thuê không nhận được khoản hoàn trả đầy đủ, bên đi thuê chịu trách nhiệm bảo trì và được quyền từ chối tiếp tục hợp đồng
30/08/2021 1 Lượt xem
Câu 4: Với điều kiện của mô hình hoạch định doanh lợi. Nếu ROE tại mức EBIT* của các phương án: Sử dụng vốn vay hoặc sử dụng vốn cổ phần là bằng nhau thì:
A. Với EBIT < EBIT* thì doanh nghiệp không thể lựa chọn bất kỳ phương án nào
B. Với EBIT < EBIT* thì doanh nghiệp nên lựa chọn phương án sử dụng vốn cổ phần
C. Chưa thể kết luận lựa chọn phương án nào
D. Với EBIT < EBIT* thì doanh nghiệp nên lựa chọn phương án sử dụng vốn vay
30/08/2021 1 Lượt xem
Câu 5: Công ty X bán hàng với điều khoản bán chịu như sau “2/30, net 60”. Tuy nhiên công ty nhận thấy rằng khách hàng thường kéo dài thời hạn trả nợ lên đến 90 ngày. Theo kinh nghiệm thu tiền từ hoạt động bán hàng của công ty vào những năm trước cho thấy: ![]()
A. 12 triệu đồng
B. 21,92 triệu đồng
C. 30,84 triệu đồng
D. 20,88 triệu đồng
30/08/2021 3 Lượt xem
Câu 6: Một DN dự định mua một thiết bị trị giá 245,000 USD. Thiết bị này có đời sống kinh tế là 3 năm và được khấu hao theo phương pháp đường thẳng. Giá trị thu hồi khi thanh lý 0 USD. Nếu thuê thì DN phải trả tiền thuê vào cuối mỗi năm một số tiền cố định là 100,000 USD với thời hạn 3 năm. Thuế suất T.TNDN là 25%. Lãi vay ngân hàng 1 năm là 16%. Nếu DN được miễn thuế TNDN thì NAL của phương án thuê là:
A. 22,452.15
B. 18,359.94
C. 55,000
D. 20,411.05
30/08/2021 2 Lượt xem

Câu hỏi trong đề: Ôn tập trắc nghiệm Tài chính doanh nghiệp có đáp án - Phần 11
- 0 Lượt thi
- 60 Phút
- 40 Câu hỏi
- Sinh viên
Cùng chủ đề Ôn tập trắc nghiệm Tài chính doanh nghiệp có đáp án
- 396
- 9
- 40
-
88 người đang thi
- 391
- 4
- 40
-
25 người đang thi
- 332
- 1
- 40
-
55 người đang thi
- 405
- 2
- 40
-
61 người đang thi
Chia sẻ:
Đăng Nhập để viết bình luận