Câu hỏi: Hàng hoá nào thuộc diện chịu thuế TTĐB:
A. Tàu bay du thuyền sử dụng cho mục đích kinh doanh
B. Xe ô tô chở người từ 24 chỗ trở lên
C. Điều hoà nhiệt độ có công suất trên 90.000 BTU
D. Xe mô tô hai bánh có dung tích trên 125cm3
Câu 1: Doanh nghiệp XYZ mua 1.000 spA và 2.000 spB của một doanh nghiệp trong khu chế xuất. Giá mua theo hóa đơn thương mại và hợp đồng ngoại thương: 1 spA là 2 USD/sp, 1 spB là 5 USD/sp. Thuế suất thuế nhập khẩu của spA là 0%, của spB là 10%. Tỷ giá hối đoái tính thuế: 1 USD=20.000 VND. Thuế nhập khẩu phải nộp là:
A. 40 triệu đ
B. 20 triệu đ
C. 10,5 triệu đ
D. 8 triệu đ.
30/08/2021 2 Lượt xem
Câu 2: Hàng hóa nào thuộc đối tượng không chịu thuế TTĐB?
A. Xe ô tô dưới 24 chỗ.
B. Xe ô tô dưới 24 chỗ bán cho doanh nghiệp chế xuất.
C. Hàng hóa chịu thuế TTĐB gia công xuất khẩu.
D. Tất cả các câu đều đúng.
30/08/2021 1 Lượt xem
Câu 3: Doanh nghiệp mua 1 chiếc du thuyền để vận chuyển hành khách và phục vụ khách du lịch, trường hợp này chiếc du thuyền đó có phải chịu thuế TTĐB không?
A. Có.
B. Không.
C. Do cơ quan quản lý thuế quyết định.
D. Không có câu nào đúng.
30/08/2021 2 Lượt xem
Câu 4: Doanh nghiệp XYZ nhập khẩu 5.000 kg nguyên liệu A để sản xuất hàng xuất khẩu, giá mua tại cửa khẩu nhập đầu tiên của Việt Nam theo hóa đơn thương mại và hợp đồng ngoại thương là 20 USD/kg (giá CIF). Doanh nghiệp xuất 2.000 kg nguyên liệu để sản xuất spB. Số lượng sản phẩm B hoàn thành nhập kho là 10.000 sp. Doanh nghiệp xuất khẩu 6.000 spB với giá FOB là 50 USD/sp. Thuế suất thuế nhập khẩu nguyên liệu A là 5%, thuế suất thuế xuất khẩu spB là 2%. Tỷ giá hối đoái tính thuế: 1 USD=20.000 VND. Thuế nhập khẩu được hoàn là:
A. 100 triệu đ.
B. 40 triệu đ.
C. 24 triệu đ.
D. 60 triệu đ.
30/08/2021 1 Lượt xem
Câu 5: Doanh nghiệp XYZ nhập khẩu 10.000 kg nguyên liệu A để dùng làm nguyên liệu sản xuất hàng xuất khẩu. Thuế nhập khẩu đã nộp của cả lô hàng là 100 triệu đ. Doanh nghiệp xuất kho 8.000 kg nguyên liệu và sản xuất được80.000 spB. Doanh nghiệp XYZ xuất khẩu 50% spB. Thuế nhập khẩu được hoàn là:
A. 80 triệu đ.
B. 40 triệu đ.
C. 64 triệu đ.
D. 16 triệu đ.
30/08/2021 1 Lượt xem
Câu 6: Doanh nghiệp XYZ nhập khẩu 10 xe ô tô 12 chỗ có dung tích xy lanh 3.000 cm3 đã qua sử dụng. Giá mua tại cửa khẩu xuất theo hóa đơn thương mại và hợp đồng ngoại thương là 21.500 USD/chiếc (giá FOB), chi phí I&F quốc tế là 500 USD/chiếc. Mức thuế tuyệt đối nhập khẩu đã qua sử dụng của loạixe này là 13.000 USD/chiếc. Thuế suất thuế nhập khẩu của xe cùng loại mới 100% là 83%. Tỷ giá hối đoái tính thuế: 1 USD=20.000 VND. Thuế nhập khẩu phải nộp là:
A. 2.600 triệu đ
B. 3.652 triệu đ
C. 3.569 triệu đ
D. 2.158 triệu đ.
30/08/2021 1 Lượt xem

Câu hỏi trong đề: Bộ câu hỏi trắc nghiệm môn Quản lý thuế - Phần 5
- 1 Lượt thi
- 30 Phút
- 30 Câu hỏi
- Sinh viên
Cùng chủ đề Bộ câu hỏi trắc nghiệm môn Quản lý thuế có đáp án
- 416
- 1
- 30
-
10 người đang thi
- 234
- 0
- 30
-
20 người đang thi
- 201
- 0
- 30
-
18 người đang thi
- 254
- 0
- 30
-
60 người đang thi
Chia sẻ:
Đăng Nhập để viết bình luận