Câu hỏi:
Một khung dây hình chữ nhật, kích thước 30cm x 20cm, được đặt trong một từ trường đều có phương vuông góc với mặt phẳng khung dây và có cảm ứng từ là 0,1T. Cho dòng điện có cường độ 5A chạy qua khung dây dẫn này. Xác định lực từ tổng hợp tác dụng lên khung dây:
A. 0N
B. 0,15N
C. 0,1N
D. 0,5N
Câu 1: Treo đoạn dây dẫn có chiều dài 5cm, khối lượng m = 5g bằng hai dây mảnh, nhẹ sao cho dây dẫn nằm ngang. Biết vectơ cảm ứng từ của từ trường đều hướng thẳng đứng xuống dưới, có độ lớn B = 0,5T và dòng điện đi qua dây dẫn là I = 2A. Lấy g = 10 m/s2. Khi nằm cân bằng góc lệch của dây treo so với phương thẳng đứng là:


A. A. 300
B. B. 450
C. C. 600
D. D. 750
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 2: Tại một điểm cách một dây dẫn thẳng dài vô hạn mang dòng điện 5A thì có cảm ứng từ 0,4μT. Nếu cường độ dòng điện trong dây dẫn tăng thêm 10A thì cảm ứng từ tại điểm đó có giá trị là:
A. 0,8 μT
B. 1,2 μT
C. D. 0,2 μT
D. 1,6 μT
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 3: Một sợi dây đồng thẳng nằm ngang có dòng điện 20A chạy qua theo chiều từ Tây sang Đông, được đặt trong từ trường đều. Khối lượng của một đơn vị chiều dài của sợi dây là 48g/m. Lấy g = 10m/s2. Sợi dây nằm cân bằng. Vectơ cảm ứng từ của từ trường đều này:
A. A. hướng về phía Bắc và có độ lớn là 0,012 T
B. B. hướng về phía Nam và có độ lớn là 0,024 T
C. C. hướng về phía Bắc và có độ lớn là 0,024 T
D. D. hướng về phía Nam và có độ lớn là 0,012 T
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 4: Một electron bay vuông góc với các đường sức vào một từ trường đều độ lớn 100mT thì chịu một lực Lo – ren – xơ có độ lớn 1,6.10-12N. Vận tốc của electron là:
A. 109 m/s
B. 108 m/s
C. 1,6.106 m/s
D. 1,6.109 m/s
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 5: Một điện tích bay vào một từ trường đều với vận tốc 2.105m/s thì chịu một lực Lo – ren – xơ có độ lớn là 10mN. Nếu điện tích đó giữ nguyên hướng và bay với vận tốc 5.105m/s vào thì độ lớn lực Lo – ren – xơ tác dụng lên điện tích là:
A. 25 mN
B. 4 mN
C. 5 mN
D. 10 mN
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 6: Một thanh nhôm dài 1,6m, khối lượng 0,2kg chuyển động trong từ trường đều và luôn tiếp xúc với 2 thanh ray đặt nằm ngang như hình vẽ. Từ trường có phương vuông góc với mặt phẳng hình vẽ hướng ra ngoài mặt phẳng hình vẽ. Hệ số ma sát giữa thanh nhôm MN và hai thanh ray là k = 0,4, B = 0,05T, biết thanh nhôm chuyển động đều. Thanh nhôm chuyển động về phía nào, tính cường độ dòng điện trong thanh nhôm, coi rằng trong khi thanh nhôm chuyển động điện trở của mạch điện không đổi, lấy g = 10m/s2, bỏ qua hiện tượng cảm ứng điện từ:


A. chuyển động sang trái, I = 6A
B. chuyển động sang trái, I = 10A
C. chuyển động sang phải, I = 10A
D. chuyển động sang phải, I = 6A
30/11/2021 0 Lượt xem

Câu hỏi trong đề: 50 câu trắc nghiệm Từ trường nâng cao (P1)
- 0 Lượt thi
- 25 Phút
- 25 Câu hỏi
- Học sinh
Cùng danh mục Chương 4: Từ trường
- 277
- 0
- 24
-
82 người đang thi
- 276
- 0
- 11
-
88 người đang thi
- 195
- 0
- 26
-
41 người đang thi
Chia sẻ:
Đăng Nhập để viết bình luận