Câu hỏi:
Treo đoạn dây dẫn có chiều dài 5cm, khối lượng m = 5g bằng hai dây mảnh, nhẹ sao cho dây dẫn nằm ngang. Biết vectơ cảm ứng từ của từ trường đều hướng thẳng đứng xuống dưới, có độ lớn B = 0,5T và dòng điện đi qua dây dẫn là I = 2A. Lấy g = 10 m/s2. Khi nằm cân bằng góc lệch của dây treo so với phương thẳng đứng là:
A. A. 300
B. B. 450
C. C. 600
D. D. 750
Câu 1: Tại một điểm cách một dây dẫn thẳng dài vô hạn mang dòng điện 5A thì có cảm ứng từ 0,4μT. Nếu cường độ dòng điện trong dây dẫn tăng thêm 10A thì cảm ứng từ tại điểm đó có giá trị là:
A. 0,8 μT
B. 1,2 μT
C. D. 0,2 μT
D. 1,6 μT
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 2: Một đoạn dây dẫn dài l = 0,8m đặt trong từ trường đều sao cho dây dẫn hợp với vectơ cảm ứng từ một góc a = 600. Biết dòng điện I = 20A và dây dẫn chịu một lực từ là F = 2.10-2N. Độ lớn của cảm ứng từ là:
A. l,4T
B. l,4.10-1T
C. l,4.10-2T
D. l .4.10-3T
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 3: Một điện tích 10-6C bay với vận tốc 104m/s xiên góc 300 so với các đường sức từ vào một từ trường đều có độ lớn 0,5T. Độ lớn lực Lo – ren – xơ tác dụng lên điện tích là:
A. 2,5 mN
B. 25 mN
C. 25 N
D. 2,5 N
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 4: Một dây dẫn được uốn thành một khung dây có dạng tam giác vuông tại A như hình bên dưới với AM = 4cm, AN = 3cm có dòng điện với cường độ 5A chạy qua. Đặt khung dây vào trong từ trường đều có B = 3.10-3T có vecto cảm ứng từ song song với cạnh AN hường như hình vẽ. Giữ khung dây cố định. Lực từ tác dụng lên cạnh MN có độ lớn là:


A. 1,2.10-3N
B. 0,8.10-3N
C. 0,6.10-3N
D. 0,75.10-3N
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 5: Hai điện tích q1 = 10μC và điện tích q2 bay cùng hướng, cùng vận tốc vào một từ trường đều. Lực Lo – ren – xơ tác dụng lần lượt lên q1 và q2 là 2.10-8N và 5.10-8N. Độ lớn của điện tích q2 là:
A. 25 μC
B. 2,5 μC
C. 4 μC
D. 10 μC
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 6: Một electron chuyển động thẳng đều trong miền có cả từ trường đều và điện trường đều. Véctơ vận tốc của hạt và hướng đường sức từ như hình vẽ. B = 0,004T, v = 2.106m/s, xác định hướng và cường độ điện trường :


A. hướng lên, E = 6000V/m
B. hướng xuống, E = 6000V/m
C. hướng xuống, E = 8000V/m
D. hướng lên, E = 8000V/m
30/11/2021 0 Lượt xem

Câu hỏi trong đề: 50 câu trắc nghiệm Từ trường nâng cao (P1)
- 0 Lượt thi
- 25 Phút
- 25 Câu hỏi
- Học sinh
Cùng danh mục Chương 4: Từ trường
- 277
- 0
- 24
-
44 người đang thi
- 276
- 0
- 11
-
11 người đang thi
- 195
- 0
- 26
-
85 người đang thi
Chia sẻ:
Đăng Nhập để viết bình luận