Câu hỏi:
Một đoạn dây dẫn dài 5cm đặt trong từ trường đều vuông góc với véctơ cảm ứng từ. Dòng điện có cường độ 0,75A qua dây dẫn thì lực từ tác dụng lên đoạn dây có độ lớn là 3.10-3N. Cảm ứng từ của từ trường là:
A. A. 0,8 T
B. B. 0,08 T
C. C. 0,16 T
D. D. 0,016 T
Câu 1: Một thanh nhôm dài 1,6m, khối lượng 0,2kg chuyển động trong từ trường đều và luôn tiếp xúc với 2 thanh ray đặt nằm ngang như hình vẽ. Từ trường có phương vuông góc với mặt phẳng hình vẽ hướng ra ngoài mặt phẳng hình vẽ. Hệ số ma sát giữa thanh nhôm MN và hai thanh ray là k = 0,4, B = 0,05T, biết thanh nhôm chuyển động đều. Thanh nhôm chuyển động về phía nào, tính cường độ dòng điện trong thanh nhôm, coi rằng trong khi thanh nhôm chuyển động điện trở của mạch điện không đổi, lấy g = 10m/s2, bỏ qua hiện tượng cảm ứng điện từ:


A. chuyển động sang trái, I = 6A
B. chuyển động sang trái, I = 10A
C. chuyển động sang phải, I = 10A
D. chuyển động sang phải, I = 6A
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 2: Một sợi dây đồng thẳng nằm ngang có dòng điện 20A chạy qua theo chiều từ Tây sang Đông, được đặt trong từ trường đều. Khối lượng của một đơn vị chiều dài của sợi dây là 48g/m. Lấy g = 10m/s2. Sợi dây nằm cân bằng. Vectơ cảm ứng từ của từ trường đều này:
A. A. hướng về phía Bắc và có độ lớn là 0,012 T
B. B. hướng về phía Nam và có độ lớn là 0,024 T
C. C. hướng về phía Bắc và có độ lớn là 0,024 T
D. D. hướng về phía Nam và có độ lớn là 0,012 T
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 3: Một điểm cách một dây dẫn dài vô hạn mang dòng điện 20cm thì có độ lớn cảm ứng từ 1,2μT. Một điểm cách dây dẫn đó 60cm thì có độ lớn cảm ứng từ là:
A. 0,4 μT
B. 0,2 μT
C. 3,6 μT
D. 4,8 μT
30/11/2021 0 Lượt xem
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 5: Một điện tích 10-6C bay với vận tốc 104m/s xiên góc 300 so với các đường sức từ vào một từ trường đều có độ lớn 0,5T. Độ lớn lực Lo – ren – xơ tác dụng lên điện tích là:
A. 2,5 mN
B. 25 mN
C. 25 N
D. 2,5 N
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 6: Một điện tích có độ lớn 10μC bay với vận tốc 105m/s vuông góc với các đường sức vào một từ trường đều có độ lớn cảm ứng từ bằng 1T. Độ lớn lực Lo – ren – xơ tác dụng lên điện tích là:
A. 1 N
B. 104 N
C. 0,1 N
D. 0 N
30/11/2021 0 Lượt xem

Câu hỏi trong đề: 50 câu trắc nghiệm Từ trường nâng cao (P1)
- 0 Lượt thi
- 25 Phút
- 25 Câu hỏi
- Học sinh
Cùng danh mục Chương 4: Từ trường
- 277
- 0
- 24
-
48 người đang thi
- 276
- 0
- 11
-
36 người đang thi
- 195
- 0
- 26
-
27 người đang thi
Chia sẻ:
Đăng Nhập để viết bình luận