Câu hỏi:
Một khung dây hình tròn bán kính 20cm nằm toàn bộ trong một từ trường đều mà các đường sức từ vuông với mặt phẳng vòng dây. Trong thời gian t cảm ứng từ tăng từ 0,1T đến 1,1T thì trong khung dây có một suất điện động không đổi với độ lớn là 0,2V. Thời gian t đó là:
A. 0,2 (s)
B.
C. 4 (s)
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 2: Một thanh dẫn điện dài 80cm, chuyển động vuông góc trong từ trường đều với vận tốc 2m/s. Biết cảm ứng từ có độ lớn B=0,4T. Dùng dây dẫn có điện trở không đáng kể nối hai đầu thanh với một điện trở thành mạch kín thì cường độ dòng điện qua điện trở bằng bao nhiêu?
A. 1,6A
B. 0,8A
C. 0,4A
D. 0,2A
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 3: Cho mạch điện như hình vẽ, nguồn có suất điện động E = 1,5V, điện trở trong , thanh MN có chiều dài 1m có điện trở . Từ trường có phương thẳng đứng hướng xuống, vuông góc với mặt phẳng khung như hình vẽ, độ lớn B = 0,1T

Ampe kế chỉ bao nhiêu khi MN đứng yên?

A. 0,3A
B. 0,1A
C. 0,29A
D. 0,4A
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 4: Một khung dây phẳng có diện tích gồm 100 vòng dây được đặt trong từ trường đều có vectơ cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng khung dây và có độ lớn bằng . Người ta cho từ trường giảm đều đặn đến 0 trong khoảng thời gian 1 (ms). Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung là:
A. 40 (V)
B. 4,0 (V)
C. 0,04 (V)
30/11/2021 0 Lượt xem
30/11/2021 0 Lượt xem
30/11/2021 0 Lượt xem

Câu hỏi trong đề: Trắc nghiệm Suất điện động cảm ứng trong một đoạn dây dẫn chuyển động có đáp án (Thông hiểu)
- 0 Lượt thi
- 30 Phút
- 21 Câu hỏi
- Học sinh
Cùng danh mục Chương 5: Cảm ứng điện từ
- 313
- 0
- 38
-
67 người đang thi
- 321
- 0
- 18
-
95 người đang thi
- 460
- 0
- 19
-
35 người đang thi
- 368
- 0
- 16
-
88 người đang thi
Chia sẻ:
Đăng Nhập để viết bình luận