Câu hỏi:
Cho mạch điện như hình vẽ, nguồn có suất điện động E=1,5V, điện trở trong , thanh MN có chiều dài 1m có điện trở . Từ trường có phương thẳng đứng hướng xuống, vuông góc với mặt phẳng khung như hình vẽ. B=0,1T
Khi MN di chuyển về phía bên phải với vận tốc v=3m/s sao cho hai đầu thanh MN luôn tiếp xúc hai thanh ray ? Tính độ lớn lực từ tác dụng lên thanh MN khi đó
A. 0,04 N
B. 0,05 N
C. 0,01 N
D. 0,06 N
30/11/2021 0 Lượt xem
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 3: Thanh MN chiều dài l = 40cm quay đều quanh trục qua A và vuông góc với thanh trong từ trường đều B = 0,25T làm thanh xuất hiện suất điện động cảm ứng E = 0,4V

Tốc độ góc của thanh là

A. 30 rad/s
B. 10 rad/s
C. 20 rad/s
D. 40 rad/s
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 4: Một thanh dẫn điện dài 80cm, chuyển động vuông góc trong từ trường đều với vận tốc 2m/s. Biết cảm ứng từ có độ lớn B=0,4T. Tính suất điện động cảm ứng trong thanh.
A. 0,64 V
B. 64 V
C. 32 V
D. 0,32 V
30/11/2021 0 Lượt xem
Câu 5: Một khung dây dẫn điện trở hình vuông cạnh 20 cm nằm trong từ trường đều, mặt phẳng khung dây vuông góc với đường sức. Khi cảm ứng từ giảm đều từ 1T về 0 trong thời gian 0,1 s thì cường độ dòng điện trong dây dẫn là:
A. 2 mA
B. 2A
C. 0,2 A
D. 20 mA
30/11/2021 0 Lượt xem
30/11/2021 0 Lượt xem

- 0 Lượt thi
- 60 Phút
- 41 Câu hỏi
- Học sinh
Cùng danh mục Chương 5: Cảm ứng điện từ
- 313
- 0
- 38
-
62 người đang thi
- 321
- 0
- 18
-
22 người đang thi
- 460
- 0
- 19
-
42 người đang thi
- 368
- 0
- 16
-
98 người đang thi
Chia sẻ:
Đăng Nhập để viết bình luận